Trường THPT Số 1 Mộ Đức
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trường THPT Số 1 Mộ Đức

Diễn đàn trường THPT số 1 Mộ Đức

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC"

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Nguyễn Phúc
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Nguyễn Phúc

01/08/1989
MD1coin : 73

TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC" _
Bài gửiTiêu đề: TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC"   TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC" Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 2:30 pm

Sáng nay, Sếp đưa cho mình một sấp hồ sơ vụ án, bảo mình đọc và đưa ra quan điểm. Đọc hơn cả trăm trang hồ sơ, điều đọng lại trong mình không phải là những tình tiết, những mâu thuẫn trong hồ sơ vụ án, những lập luận mơ hồ của công tố viên…mà là những bị can, bị cáo. Họ còn quá trẻ, rất nhiều người trong số họ khi phạm tội vẫn còn mang trên mình bộ đồng phục của tuổi học trò, và đâu đó là màu áo rất đẹp của thời sinh viên. Nhưng chỉ vì những mâu thuẫn rất nhỏ, không đáng có, họ đang đưa cuộc đời mình theo một ngã rẽ khác: một ngã rẻ tăm tối và mù mịt.
Đó là những câu chuyện của những thanh niên ở một vùng quê nào đó tôi chưa từng gặp mặt, chỉ biết họ qua những trang hồ sơ vụ án mang nặng nỗi đau từ cả hai phía: nạn nhân và kẻ phạm tội. Còn đây, là một câu chuyện rất gần gũi, rất đau thương mà tôi tin rằng chúng ta đều có nghe và biết đến nó. Cuối những ngày tháng 8/2010, báo chí cả nước rầm rộ đưa tin: em Trần Hiếu, một học sinh lớp 12, trường THPT số 1 Mộ Đức bị những thanh niên cùng xã đánh chết. Tôi bàng hoàng sửng sốt và không dám tin vào những gì mình nghe thấy. Nhưng đó là sự thật: em đã chết. Em chết rất đau, em đã bị những thanh niên cùng xã, những người mà mới ngày hôm qua thôi em gọi họ bằng anh. Nhưng hôm nay họ đã đành đoạn tước đoạt tính mạng của em một cách hết sức dã man với những cuốc, gậy gộc…Em chết khi còn mang trên mình tấm áo học trò, mang nặng trong mình những hoài bão và ước mơ. Còn những kẻ thủ ác họ là ai? Họ là những người em quen biết, họ còn rất trẻ, hai trong số ba người họ còn là sinh viên. Nhưng vì sao họ giết em??? Họ giết em chỉ vì em là người của thôn A – thôn có mối thâm thù với thôn họ!!! Đó là lý do, một lý do hết sức tàn nhẫn và man rợ. Một lý do mà một khi ai đó nghe đến đều phải thốt lên rằng: “Ơi, trời ơi”.
Vụ án đã cách đây 4 tháng nhưng nỗi đau mà nó mang lại vẫn còn bao trùm lên cả một vùng quê nghèo vốn bình yên và tĩnh lặng. Em đã đi xa nhưng những kẻ đã giết em vẫn còn ở lại. Họ ở lại để phải chịu trách nhiệm với những tội lỗi mà họ đã gây ra. Những tội lỗi mà suốt cuộc đời này họ phải gánh lấy. Họ cũng như bao nhiêu người phạm tội khác không chỉ gây ra nỗi đau cho chính mình, cho những người thân yêu của mình mà còn gây nên nỗi đau cho gia đình của em và của rất nhiều người yêu em nữa.
“Các anh”*- những thanh niên khỏe mạnh và có học thức. Giờ đây tôi chỉ muốn nói với các anh một điều: mọi hờn trách, oán hận và tội lỗi rồi cũng sẽ qua đi. Nhưng ngày mai khi bình tâm nhìn lại, “các anh” sẽ phải hối tiếc và ân hận với những gì “các anh” đã làm: “các anh” không chỉ tước đi quyền được sống, quyền được hạnh phúc của một chàng trai 17 đầy mơ mộng, mà các còn cướp đi quyền hạnh phúc của rất nhiều người khác. Và một điều quan trọng hơn cả là “các anh” khi nhẫn tâm tước đạt tính mạng của người khác thì “các anh” cũng đã tự mình chọn nhà tù thay vì trường học.
Nếu là bạn, bạn sẽ chọn gì “Nhà tù hay trường học”???????????????????
[b]
NgayNgo(@_$)FTU
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ
NgayNgo(@_$)FTU

14/12/1991
MD1coin : 297

Bài gửiTiêu đề: Re: TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC"   TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC" Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 9:58 pm

ui! trời đất! bữa nay em mới bik chuyện đó ak.thật không ngờ! mà sao ba má em không kể gì cho em zậy ta? :caijiday: mấy thèn đó bị tù chung thân hay tử hình zậy anh phúc?
linhsonquangngai
Binh nhất
Binh nhất
linhsonquangngai

13/04/1991
MD1coin : 29

Bài gửiTiêu đề: Re: TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC"   TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC" Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 10:15 pm

NĂM ĐIỀU BÁC HỒ DẠY

Yêu Tổ quốc, yêu đồng bào
Học tập tốt, lao động tốt
Đoàn kết tốt, kỷ luật tốt
Giữ gìn vệ sinh thật tốt,
Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm.

duongtran
THIẾU TƯỚNG
THIẾU TƯỚNG
duongtran

01/12/1991
MD1coin : 348

Bài gửiTiêu đề: Re: TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC"   TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC" Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 10:24 pm

NgayNgo(@_$)FTU đã viết:
ui! trời đất! bữa nay em mới bik chuyện đó ak.thật không ngờ! mà sao ba má em không kể gì cho em zậy ta? :caijiday:
pà trang nhà mình nắm bắt tin cức chậm quá! chuyện xưa ơi là xưa rồi pà ơi!
Nguyễn Phúc
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Nguyễn Phúc

01/08/1989
MD1coin : 73

Bài gửiTiêu đề: Re: TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC"   TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC" Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 10:39 pm

NgayNgo(@_$)FTU đã viết:
ui! trời đất! bữa nay em mới bik chuyện đó ak.thật không ngờ! mà sao ba má em không kể gì cho em zậy ta? :caijiday: mấy thèn đó bị tù chung thân hay tử hình zậy anh phúc?
Vụ án này xảy ra đầu năm đó em, nó vẫn còn đang trong giai đoạn điều tra nên chưa xét xử. Mà mức án theo anh thì nó cũng không cao như em nghĩ đâu. Hy vọng là qua tết vụ án sẽ được đưa ra xét xử.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC"   TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC" Icon_minitime

TUỔI TRẺ VÀ PHÁP LUẬT: "NHÀ TÙ HAY TRƯỜNG HỌC"

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang