Trường THPT Số 1 Mộ Đức
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trường THPT Số 1 Mộ Đức

Diễn đàn trường THPT số 1 Mộ Đức

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

"RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Chuyển đến trang : Previous  1, 2
Tác giảThông điệp
Nguyễn Phúc
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Nguyễn Phúc

01/08/1989
MD1coin : 73

"RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 _
Bài gửiTiêu đề: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeSat Dec 11, 2010 3:05 pm

First topic message reminder :

"Dẫu cho thời gian phai mờ thành cổ và dẫu cuộc đời còn những buồn đau...Quảng Ngãi ơi ta nhớ không quên..."
Ấy vậy là gần bốn năm mình xa quê rồi đó, xa nơi mình sinh ra và lớn lên, nơi chốn dấu không biết bao nhiêu kỷ niệm tuổi thơ và cả thời đi học nhiều sóng gió nữa. Thật sự sống giữa Sài Gòn hoa lệ và ồn ào, mình chẳng bao giờ phải chịu cái nắng đến cháy da, cái khô cằn dữ dội của những mùa hè đổ lửa. Cũng chẳng bao giờ phải lội nước ngập nửa đầu gối giữa những con đường nước chảy xiết nguy hiểm để đến trường. Và cũng chẳng hề nghe ai đó nhắc đến hai chữ "mùa lũ' giữa Sài Thành này. Nhưng mình, mình nhớ như in những ngày mưa lũ, những đêm tiếng giò vù vù, ầm ầm xông thẳng vào nhà mình, gặp phải những bức tường không chui vào được chúng lại hầm hẹ, gầm gừ, rít rú trên mái nhà cả đêm chỉ chờ mình bước ra khỏi nhà là chúng sẽ nuốt chửng mình vào màn đêm đen kịt với những cơn mưa như trút nước. Mình nằm lòng lo lắng không ngủ được một phần vì lo cho cái mái nhà chưa chắc, phần vì nước ngoài hiên cứ tạt vào làm mình lạnh ngắt. Mình cũng nhớ, năm lớp 11 mình xém chết chỉ vì "ham học" mà xít nữa bị nước lũ cuốn trôi. Ôi thôi thật nhiều kỷ niệm để mà nhớ. Cũng vì vậy mà mỗi mùa mưa bão mặc dù ngồi giữa Sài Gòn nhưng lòng bồn chồn nôn náo thấy lạ. Nhấc điện thoại lên gọi về cho gia đình, cho nôi ngoại...mọi người vẫn bình yên mặc dù trời mưa to và gió lớn lắm, nước mưa đã tràn vô nhà rôi...Mình tắc điện thoại rồi mà đầu óc lại miên man nhưng câu chuyện, những kỷ niệm xưa cũ về những mùa lũ quê mình.
Ôi, mới đó mà thời gian trôi qua nhanh thật mình sắp trở thành Tân cử nhân, rồi mình cũng sẽ bị cuốn theo guồng công việc giữa chốn thị thành này. Rồi ngày mai mình tiếp tục sẽ giống như người khác trở thành "kẻ lạc lõng giữa xứ người", lại ca tiếp điệp khúc "Từ quê ra phố học hành, thấy chốn thị thành anh ở lại luôn". Thật buồn nhỉ, mình phải làm sao đây, yêu quê nghèo lắm lắm. Nhưng trở thành tân cử nhân loại khá, giỏi mình về quê sẽ làm gì??? Khi bản thân là một kẻ không tiền không quyền. Chán thật.
Dạo này bạn bè cứ hay hỏi "về quê hay ở lại". Mình không trả lời chỉ biết im lặng. Một sự im lặng trống rỗng và hư không. Mình cũng không biết nữa. Về quê ư? Uh, thì về, nhưng về thì làm gì? Về để giết chết những hoài bão tuổi trẻ của mình sao? Về để trở thành "kẻ lạc lõng" giữa quê mình ư??? Còn ở lại, mình hoàn toàn có thể, mình chưa ra trường nhưng người ta "đã quy hoạch", đã yêu cầu ký hợp đồng. Nhưng mình vẫn lưỡng lự, lưỡng lự và phân vân nhiều lắm!!! Vì một khi ở lại mình phải xa gia đình, mọi thứ với mình đều là con số không tròn trĩnh để bắt đầu...thuê nhà, đi chợ, nấu ăn, sống một cuộc sống bon chen và cảnh giác...và nhiều nhiều diều đáng ghét khác. Mình đang phân vân dữ quá. Vì tương lai của mình có thể bắt đầu từ hôm nay. Mình đang phân vân, lo lắng có thể mình sẽ ở lại thành phố sau khi tốt nghiệp, có thể mình sẽ về quê. Nhưng điều mình luôn chắc chắn. Dù sớm hay muộn mình cũng sẽ về quê. Vì mình biết "ra đi là để trở về".

Tác giảThông điệp
Nguyễn Phúc
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Nguyễn Phúc

01/08/1989

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 3:22 pm

*$-dong ca-$* đã viết:
hơ. Định chọc tí cho mấy anh chị đỡ lo lang ma k đỡ phần nào nhỉ.
Đủ thứ để lo, đúng là khổ, những nguoi yêu nhau giai đoạn đó thì ra sao không biết, mấy đứa bạn em bao lo phấn đấu, tu chí hoc hành, không biet mai mot tui em ra sao đây....Chắc cung thế thôi, ngưỡng cửa mà, tri thức trẻ la thế ma, tụi em cũng đã phải vươt vũ môn ở ky thi đại học giống anh chị. 2 năm nữa, tụi em cũng sẽ như anh chị bi giờ, tụi em cũng đang học nhiều thứ để mai mốt ra trường nhẹ được khâu đi làm nào thì nhẹ: có đứa thì được ký hop đồng khi con hoi ở truong dai hoc; dua thi co gang hoc hơn ban hơn bè nấy phẩy điểm, đi tuyển dụng nguoi ta nhin bang diem cung có cảm tình chút xiu...Nói chung là phai thế nên mấy anh chị cố găng, bon chen cho theo kịp trào lưu, guồng quay nè!!!
Chào em, came ơn em rất nhiều vì những chia sẻ chân thành. Con người ta khi trẻ lại có nỗi lo của người trẻ về già lại có cái lo của tuổi già, tâm lý là vậy. Nên hy vọng rằng những lo tan của chúng ta không quá nhiều đến nỗi chúng ta phải già người đi vì điều đó. Chúc em thành công với những dự định của mình. Học tốt nhé.
Nguyễn Phúc
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Nguyễn Phúc

01/08/1989

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 3:26 pm

broochmiss đã viết:
anh viết đúng tâm trạng của nhìu người lam. gần ra trường sẽ có nhìu băn khoăn, em là năm hai mà vẫn đang ban khoan đay. em thấy cái cảnh chị em đi làm trong này, xa gia đình... và nhìu thứ .một cuộc sống bon chen đầy áp lực. đúng là được và mất luôn đi đôi.
Chào em, đúng là khi người ta khi ở chung hoàn cảnh thường đồng cảm với nhau. Nên khi đặt ra vấn đề này anh muốn biết mọi người đang nghĩ gì, mọi người có nỗi lo giống mình không? Và quả thật đó không phải là nỗi lo của riêng anh. Cảm ơn em, chúc em luôn học tốt.
Nguyễn Phúc
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Nguyễn Phúc

01/08/1989

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 3:28 pm

thnhanit đã viết:
Có một chọn lựa rất chi là đơn giản , đó là quay về đà nẵng làm việc . Đà Nẵng cách Quảng Ngãi 3h xe chạy , nghĩ là cứ 7h sáng lên xe là bạn có thể có bữa ăn trưa ở nhà :d .
Chào em, trước hết là rất cảm ơn em vì đã có một gợi ý rất hay. Nhất định anh sẽ nghĩ thêm về vấn đề này. Chúc em luôn vui và học tốt.
Do.Cuong4290
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ

04/02/1990
MD1coin : 464

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 4:56 pm

Nguyễn Phúc đã viết:
votan_610194 đã viết:
"Nguyễn Phúc (Tue Dec 14, 2010 11:43 pm)"]Cảm ơn 2 em votan_610194 và dongca. Anh cũng nghĩ như Công: "quê hương chính là nơi bình yên nhất" nhưng có điều không phải là nơi tốt nhất để mình tìm kiếm cơ hội việc làm, một điều mà những sinh viên sắp ra trường như tụi anh mong mỏi. Anh nghĩ rằng bất kỳ một ai đó khi rời quê vô TP học hành rồi khi sắp ra trường đều có những băn khoăn lo lắng giống như anh. Như votan_610194 nói đó sớm muộn những người như chúng ta rồi cũng sẽ về chỉ có điều là không biết 5 năm hay 10 năm thôi.
ko có gì anh àh. :hi: :hi: , theo em nghĩ trước heetsminhf cố gắn kiếm công việc của mình, kiếm tiền vài năm. khi đc kha khá mình mở công ty ở tp kinh doanh. nếu ko có gì thuận lợi mình sẽ mở rộng kinh doanh bằng việc ở quê nhà.tạo công ăn việc làm cho mọi người ở we. hít :hi: :hi:
Chào em, anh cũng đang suy nghĩ về điều đó. Cảm ơn em vì đã có những chia sẻ quý báu. Chúc em thành công với những dự định của mình.
KO CÓ GÌ ĐÂU ANH :hi: :hi:
*$-dong ca-$*
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ
*$-dong ca-$*

21/10/1991
MD1coin : 245

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeSat Dec 18, 2010 11:10 pm

HiHi. A Phúc, em excuse me!! trước nha, tự nhiên đọc một loạt bài cảm ơn của anh, em bật cười một tẹo. Tại một loạt bài reply một kết cấu, anh thật chu đáo khi tự mình cảm ơn riêng từng chủ nhân.Hum, một hành động đẹp!!!!
qng126
Administator
Administator

01/01/1990
MD1coin : 236

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeMon Dec 20, 2010 8:02 am

Một hành động nho nhỏ cũng làm ấm lòng người
Nguyễn Phúc
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Nguyễn Phúc

01/08/1989

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeTue Aug 16, 2011 2:54 pm

Bạn mình, chắc hơn 1 nửa tốt nghiệp trong năm nay, nhưng không biết có ai về không nhỉ?
toanlkau
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ
toanlkau

14/01/1992
MD1coin : 178

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeTue Aug 16, 2011 8:34 pm

em có bà chị học dh bách khoa bên môi trường,bằng khá hẳn hoi nhưng về quê xin việc suôt 6 tháng mà vẫn chưa có việc,cuối cùng mấy ngày trước vô tp lại để tìm việc làm,thế mới biết xin việc ở quê khó đến dường nào. Bây giờ ở quê muốn có việc làm thì phải nhờ vào thành quả của những người đi trước bằng cấp không quan trọng là mấy đâu!
Kim_A9
Binh nhất
Binh nhất
Kim_A9

30/04/1995
MD1coin : 17

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeTue Aug 16, 2011 11:06 pm

:doc_sach: 38 Đối với mình bây giờ mà nghĩ đến việc sẽ kiếm công việc ở quê hay thành phố là một điều hơi sớm nhưng có lẽ mình nên lo dần đi là vừa. Nếu như thuận lọi thì 2 năm nữa mình sẽ rời trường THPT và 4-5 năm sẽ học trong trường đại học, tính ra thì mình còn khoảng 6-7 năm để quyết định nhỉ? Nhưng nếu đặt tình huống mình đang là một sinh viên gần tốt nghiệp thì mình sẽ chọn việc kiếm việc ở trong thành phố không phải vì kiếm việc ở quê khó hơn thành phố mà vì những người thân mình hiện tại đang sống ở các tỉnh miền nam. Nên để được gần với gia đình thì vào nam là tính toán hợp lí. Anh trai của mình năm nay sẽ ra trường và mình cũng có hỏi về vấn đề này với ảnh, kết quả là a sẽ ở lại với miền nam nhưng không chắc là ở lại thành phố, cũng có thể sẽ xây dựng sự nghiệp của mình ở một vùng đất tiềm năng khác không phải là quê hương mà cũng không phải là thành phố thì sao? Tuy dự định của mình là như thế nhưng trong khát vọng của mình vẫn có một mong muốn muốn phát triển và đóng góp cho quê hương mình. Nhưng mà suy đi tính lại thì nên lập nghiệp ở một nơi nào đó thuận lợi nhất đối với điều kiện của mình, đóng góp thì sau này thành công rồi tính sau.

Chúc mọi người có một quyết định đúng đắn, gặp nhiều ngôi sao băng, vui vẻ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Nguyễn Phúc
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Nguyễn Phúc

01/08/1989

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitimeWed Aug 17, 2011 8:59 am

Cảm ơn những chia sẽ của 2 em Kim_A9 và Toanlkau. Anh cũng có nhiều phân vân lắm về việc "đi" hay "ở" vào lúc này dù vấn đề này đã đặt ra từ một năm trước. Anh sẽ suy nghĩ về tất cả. Suy nghĩ thật thấu đáo để chọn cho mình một con đường đúng nhất.
@Kim: Em là một cô gái đầy chí hướng, anh thích những người như e. Chúc e thành công. Tương lai còn rất rộng với em đó. Cố gắng lên nhé.
@Toanlkau: chia sẻ với em, hy vọng chị gái em sẽ sớm tìm được một công việc thật tốt. Và em cũng phải thật cố gắng lên nhé. Anh nghĩ, dù làm ở đâu chúng ta cũng phải nổ lực hết sức mình. Chúc e vui.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"   "RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ" - Page 2 Icon_minitime

"RA ĐI ĐỂ TRỞ VỀ"

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 2 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : Previous  1, 2