Trường THPT Số 1 Mộ Đức
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trường THPT Số 1 Mộ Đức

Diễn đàn trường THPT số 1 Mộ Đức

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

Hãy chọn cho mình một hướng đi

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
ai.ngan
Gà con
Gà con
ai.ngan

01/01/1991
MD1coin : 6

Hãy chọn cho mình một hướng đi _
Bài gửiTiêu đề: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeWed Dec 01, 2010 10:03 am

Các bạn thân mến , giờ đã bước qua tháng 12 , chỉ còn vài tháng nữa thôi là các bạn nộp hồ sơ thi đại học ,đây là một
việc rất quan trọng bởi lẽ việc bạn chọn cho mình một ngành nào , trường nào sẽ quyết định đến tương lai của bạn.
Do đó các bạn suy tính thật kĩ trước sự lựa chọn tương lai của mình .Rút kinh nghiệm từ bản thân và những điều mà
mình đã gặp phải trước đây . Từ việc thiếu thông tin , đến việc thiếu sự hướng dẫn chỉ bảo của anh chị đi trước nên
mình quyết định viết tất cả những gì mà mình biết hi vọng sẽ là nguồn tư liệu tham khảo bổ ích cho các bạn còn đang
phân vân trước ngưỡng cửa của cuộc đời.

Trước tiên , mình xin nói về thực trạng của công tác hướng nghiệp tại trường :

+ Cách đây 2 năm từ lúc mình có trên tay cuốn "những điều cần biết về tuyển sinh đại học " đến lúc mình nộp hồ sơ thi
đại học , rồi cho đến lúc nhập học ,thật sự mình vẫn không biết rõ trường mình đã chọn đào tạo như thế nào , rồi đến
cả cái ngành ' công nghệ thông tin " của mình nữa mình chả hình dung ra được là mình sẽ học cái gì , sau này mình sẽ
làm gì và làm ở đâu ...tất cả chỉ vì thiếu thông tin .

+Mình xin hỏi các bạn , khi bạn chọn một ngành nghề nào đó thi vào một trường nào đó , thì được bao nhiêu người
lên mạng Internet để tìm hiểu về ngôi trường tương lai , về công việc tương lai của mình .

+Có lẽ các bạn cũng được học một vài buổi hướng nghiệp của nhà trường nhưng mình tin rằng sẽ chẳng có mấy bạn chú
ý lắng nghe và hơn nữa thì những thông tin do các thầy cô cung cấp là vô cùng hạn chế.

=> Thực tế cho thấy thì đa số các bạn sinh viên đến với ngành nghề của mình một cách thụ động.

Và sau đây mình sẽ đưa ra một số việc mà các bạn nên và phải làm để có 1 quyết định sáng suốt cho tương lai mình :

1. Hãy chọn nghề mình thích
Có thể là hơi thừa nhưng mình cũng xin được nhấn mạnh rằng đây là một yếu tố hàng đầu quyết định đến tương lai
của bạn sau này .Thực tế thì đến 90% học sinh chọn ngành nghề theo cảm tính , theo bạn bè , theo lời cha mẹ ...điều
đó có nghĩa là các bạn đã để người khác quyết định tương lai của mình.

2. Hãy tự đánh giá năng lực của mình
Sau khi đã chọn cho mình thì công việc rồi thì hãy chọn một nơi đào tạo công việc ấy .Tôi khuyên các bạn hãy đừng
nghe theo bạn bè , hay sức ép từ phía gia đình mà hãy tự mình cân nhắc đánh giá khả năg của mình. Không ai hiểu
rõ bạn hơn chính bạn.Hãy chọn một ngôi trường có điểm đầu vào phù hợp với năng lực của bạn.Một người thông mình
là một người có sự lựa chọn sáng suốt .

3. Hãy gác tất cả lại và tập trung cho việc học
Sau khi các bạn đã có sự lựa chọn cho riêng mình thì hãy kiên định với nó .Tôi còn nhớ khi tôi chỉ nộp đúng 2 bộ
hồ sơ thi đại học gồm khối A và B thì nhiều bạn cho rằng tôi đã quá mạo hiểm nhưng tôi không nghỉ vậy. Điều quan
trọng không phải là các bạn nộp nhiều hồ sơ thì các bạn có nhiều sự lựa chọn hơn - đó là một sai lầm .Bạn được thi 4
lần 2 ĐH và 2 CĐ ,nhưng kết quả thi ĐH bạn đựoc xét 2 lần NV2 và NV3 do đó nếu bạn nộp 2 bộ hồ sơ ĐH thì cũng có
nghĩa là bạn có 6 cơ hội chọn trường cho mình .Tuy nhiên nếu bạn ko tư tin về năng lực của mình cho lắm thì nên nộp thêm
1 hồ sơ CĐ nữa.Việc bạn nộp nhiều hồ sơ sẽ khiến bạn phân tâm vì chưa có sự lựa chọn dứt khoát , do đó bạn không
thể tập trung cho việc học được.Hãy nhớ rằng việc bạn chọn lựa là một vấn đề , vấn đề quan trọng là bạn có thể tự
quyết được hay không . Khi đã nộp hồ sơ rồi thì hãy gác tất cả lại và hãy tập trung cho việc ôn tập chờ ngày xung trận
mà thôi.

4. Hãy tìm hiểu mọi thông tin có thể
Đây là một việc rất quan trọng , có thể khi bạn thấy mình thích một cái gì đó nhưng không biết đó thuộc bên ngành
gì , trường nào đào tạo ... Hay bạn thấy một ngành nào đó đang rất hấp dẫn nhưng bạn không biết khi bạn học cái đó
thì bạn sẽ làm cái gì...
Ví dụ : Bạn thấy rằng trên các phương tiện truyền thông nói rằng nhân lực công nghệ thông tin đang thiếu trầm trọng
bạn nghĩ rằng có lẽ đây là một công việc rất tiềm năng và muốn lựa chọn nó nhưng có lẽbạn chỉ hình dung ra la nghề
này làm việc với cái máy tính thôi chứ bạn không hề biết công việc cụ thể như thế nào , cơ hội việc làm ra làm
sao , hay bạn sẽ được đào tạo những gì ...
Do đó mà mình khuyên các bạn nên tìm hiểu thật nhiều thông tin càng tốt , tìm ở đâu ư ?
Hãy lên google và search hay để có những thông tin thật cụ thể các bạn có thể hỏi trực tiếp trên forum. Mình tin
là các anh chị đi trước sẽ chia sẽ cho các bạn tất cả .

Trên đây là một số chia sẽ của mình cho các bạn còn đang phân vân chọn cổng trường đại học cho mình .Bài viết
còn có nhiều thiếu xót , mong mọi người góp ý bổ sung .

Tất cả vì một cộng đồng moduc1 vững mạnh .

Thân ái ,

Helios
Administator
Administator
Helios

20/07/1991
MD1coin : 1798

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeWed Dec 01, 2010 6:30 pm

1. Hãy chọn nghề mình thích

2. Hãy tự đánh giá năng lực của mình

3. Hãy gác tất cả lại và tập trung cho việc học

4. Hãy tìm hiểu mọi thông tin có thể

Hãy nhớ kỹ 4 điều này nhé các bạn, cố lên các bạn Mộ Đức 1 !
https://www.facebook.com/profile.php?id=100000140091173&a
01698622114
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ
01698622114

01/08/1991
MD1coin : 226

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeThu Dec 02, 2010 5:47 pm

hãy chọn nghề phù hợp với bản thân.
đó là nghề mình thích.
tham khảo trường mà mình định học như thế nào,tìm hiểu kỹ nha
CÓ 1 KINH NGHIỆM MÀ CÓ BẠN CỦA T MẮC PHẢI LÀ THI ĐẬU RÙI MỚI PÍT ĐÓ LÀ TRƯỜNG DÂN LẠP ĐÓ.CHU Ý NHA
loptruong_socola
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
loptruong_socola

20/09/1991
MD1coin : 45

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeFri Dec 17, 2010 12:16 pm

Hi vọng các em lớp 12 sẽ chọn cho mình một con đường đi đứng đắn đừng để phải tiếc nuối điều gì
NgayNgo(@_$)FTU
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ
NgayNgo(@_$)FTU

14/12/1991
MD1coin : 297

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeFri Dec 17, 2010 12:50 pm

ua? cai muc nay sao nghe ki cuc zj ta? noi cho ai nghe zay? i nhu laf mot bua tuyen truyen zj ak...kaka 45
*$-dong ca-$*
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ
*$-dong ca-$*

21/10/1991
MD1coin : 245

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeFri Dec 17, 2010 1:09 pm

nói cho mấy em 12 í bà ơi.ma trong nay k biet co em nao hoc 12 ghe tham chua ha. aloha.alo ha
coofipro
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ
coofipro

10/11/1989
MD1coin : 561

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeFri Dec 17, 2010 4:40 pm

Phải biết mình là ai à mình ở đâu để không bị sai lầm
Do.Cuong4290
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ

04/02/1990
MD1coin : 464

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeFri Dec 17, 2010 4:58 pm

hiện tại chắc các em 12 chưa biết nhưng có 1 điều chắc chắn la qua tết mấy em ấy có lẽ sẽ vào nhiều hơn.hihi.
chọn trường sao cho phù hợp với nang lực
chọn ngành sao cho phù hợp ý thix của ban + nghĩ đến công việc tương lai mà bạn phải làm ( và mức lương của bạn cao đến đâu nếu bạn nào có đam mê làm giàu)
lên mạng xem trường mình học như thế nào+ ngành đào tạo của mình ra sao
cố găn học tập thật tốt
BOK
TỔNG BÍ THƯ
TỔNG BÍ THƯ
BOK

09/09/1990
MD1coin : 211

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitimeFri Dec 17, 2010 5:29 pm

Bổ sung thêm 1 tí về việc này nhé. sau bước 1: chọn nghề mình thích phải đến bước 2: tìm hiểu, chọn trường có ngành mình thích ùi hẽn tiếp tục các bước kế tiếp.
việc chọn trường này là hết sức quan trọng vì:
1 là, biết đươc điểm trúng tuyển - cực kì quan trọng.
2 là, uy tín, chất lượng đào tạo.
đây là yếu tố ảnh hưởng nhiều đến vấn đề thực tập, xin việc của bạn sau này. doanh nghiệp, thích 1 trường công hơn trường tư, thích trường có tên tuổi hơn vì vậy khi nộp đơn xin việc đây sẽ là yếu tố đầu tiên dn xem xét trước khi phỏng vấn bạn. hơn nữa, khi một tr có uy tín thì thầy cô có mối quan hệ tốt hơn với doanh nghiệp, có thể giới thiệu cho bạn một chỗ thực tập tốt. Ví dụ như đại học kinh tế (tôi không có ý muốn đề cao trường mình mà đây là sự thật) được xem là trường có mối quan hệ tốt nhất đối với dn trong khối ngành kinh tế. 1 ví dụ cụ thể đó là: đh ngân hàng - 1 trong những trường có tên tuổi nhưng cũng chỉ có thể giới thiệu cho các bạn đi thực tập ở các ngân hàng lân cận TP. HCM, nhiều nhất là ở Vũng Tàu. Còn đh kinh tế thì tất cả đều được giới thiệu thực tập ở các ngân hàng lớn tại TP. HCM như ACB, Vietcombank, Đông Á...
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Hãy chọn cho mình một hướng đi   Hãy chọn cho mình một hướng đi Icon_minitime

Hãy chọn cho mình một hướng đi

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang