Trường THPT Số 1 Mộ Đức
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trường THPT Số 1 Mộ Đức

Diễn đàn trường THPT số 1 Mộ Đức

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Similar topics

Share | 

vấn đề khảo sát

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
    Tác giảThông điệp
    xuanchinhCK884
    TỔNG BÍ THƯ
    TỔNG BÍ THƯ
    xuanchinhCK884

20/08/1991
    MD1coin : 819

vấn đề khảo sát _
    Bài gửiTiêu đề: vấn đề khảo sát   vấn đề khảo sát Icon_minitimeThu Oct 13, 2011 5:09 pm

hiện tại mình làm chương trình, nhưng thật sự vẫn là cảm tính, thấy năm trước mình thiếu gì, thì năm nay bổ sung cho các em, chứ thật sự chưa hỏi các em thiếu gì nhất, để rồi bổ sung cho các em, nên theo các bạn, chúng ta nên có 1 đợt khảo sát các em thiếu gì, cần gì hay không? Khi có kết quả khảo sát đó cũng là 1 bằng chứng thuyết phục sâu sắc rằng học sinh còn thiếu nhiều điều trong công tác tuyển sinh, từ đó sẽ nhiệt tình hơn trong công tác chuẩn bị cho các năm sau này, thêm nữa, chúng ta cũng đã thống nhất chương trình sẽ diễn ra thường niên, nên đây cũng là cách để xem xét kết quả của chúng ta qua các năm,.... sau đây là bản khảo sát mình có làm sơ qua, các bạn cho ý kiến đóng góp để nhanh chóng có thể khảo sát nha

BẢNG CÂU HỎI KHẢO SÁT
    Câu 1: Bạn ước mơ làm nghề gì nhất:………………………..

Câu 2: Bạn đã có định hướng cho tương lai của mình?
    a/ Chưa định hướng.
    b/ Có nhiều nhưng phân vân chưa biết chọn hướng nào.
    c/ Sẽ theo nghề của cha me,anh,chị…
    d/ Sẽ theo nghề mà mình mơ ước.

Bạn định hướng tương lai cho mình từ lúc nào ?
    a/ Từ lớp 12
    b/ Từ lớp 10
    c/ Từ cấp 2
    d/ Thời gian khác.............................................
    Câu 3: Bạn đã làm gì để hướng mình tới ngành nghề mình mơ ước, có nhiều người ủng hộ bạn không?
    …………………………………………………..

Câu 3:Bạn dự định sẽ thi khối nào khi thi ĐH
    a/ A
    b/ B
    c/ C
    d/ D
    e/ Khối năng khiếu.

Câu 4: Bạn hiểu như thế nào về ngành nghề mà mình dự định chọn không?
    .........................................................................................

Câu 5: Vì sao bạn chọn ngành như vậy ?
    a/ Do xu hướng thời đại, ngành hot.
    b/ Vì bản thân yêu thích.
    c/ Do ép buộc của gia đình.
    d/ Chọn theo bạn bè.
    e/ Lý do khác:...........................................

Câu 6: Khi định hướng nghề nghiệp thì yếu tố nào tác động bạn nhiều nhất?
    a/ Cha me,người thân
    b/ Bạn bè
    c/ TV,báo chí,internet...
    d/ Không có yếu tố nào có thể tác động đến bạn vì bạn sẽ chọn ngành theo mơ ước từ trước của mình.
    e/ Ý kiến khác:.........................................

Câu 7: Theo bạn nghĩ, sự khác biệt giữa học ở ĐH/CĐ có gì khác so với học THPT?
    a/ Tự do hơn trong cuộc sống
    b/ Đòi hỏi tư duy cao hơn trong học tập
    c/ Nhiều cơ hội, rào cản, cám dỗ, đòi hỏi tính tự chủ cao
    d/ Cô đơn hơn
    e/ Ý kiến cá nhân của bạn:
    ……………………………………………………………………………..

Câu 8: Theo bạn,những kỹ năng nào sẽ giúp bạn học tốt ở ĐH, CĐ?
    a/ Kĩ năng lập kế hoạch
    b/ Kĩ năng quản lý thời gian
    c/ Kĩ năng xây dựng mối quan hệ
    d/ Kĩ năng tư duy
    e/ Kĩ năng khác:……………………..

Câu 9: Ở trường bạn có được hướng nghiệp không ,nếu có thì nó giúp ích gì cho bạn trong việc chọn nghề?
    ……………………………………………………….

Câu 10: Bạn nghĩ ngành bạn đang theo đuổi cần có những tố chất nào cần thiết?
    Bạn có những yếu tố đó chưa?
    ………………………………………………………………..

Câu 11: Có nhiều người nói đại học không phải là con đường duy nhất để vào đời, bạn nghĩ sao về điều này?
    ……………………………………………………………….

Câu 12: Theo bạn để thực hiện ước mơ của mình thì bạn sẽ phải gặp những khó khăn nào?
    a/ Không có cha mẹ bảo bọc, giúp đỡ
    b/ Môi trường xấu
    c/ Không đủ kĩ năng học đại học
    d/ Những khó khăn khác:………………………..

Câu 13: Bạn muốn nhận được sự giúp đỡ như thế nào từ các anh chị đi trước hay sự hỗ trợ từ phía nhà trường trong việc hướng nghiệp?
    …………………………………………………………

THE END!

Mạch dẫn của các câu hỏi khảo sát
    1/ có cái nhìn về tương lai gần như thế nào : về hiểu 4 năm ĐH, CĐ học j, về ngành nghê sau ĐH,CĐ,...
    2/ nhin lại bản thân hiện tại: đã có đam mê với khối ngành chọn ? ước mơ là gì ?
    3/ phải vượt qua những rào cản , khó khăn gì để đi đến ngành nghề đã chọn.

ý nghĩa của 1 số câu hỏi

Câu 2 đó lại là một câu hỏi hay để giúp các em định hình và chuẩn bị tâm thức cho chính mình. Bản thân chúng ta khi chưa thi đại học cũng rất hay lo lắng về vấn đề môi trường đại học sẽ khác môi trường phổ thông, và bối rối k biết mình nên chuển bị cái gì? như thế nào?

câu hỏi 7 phần sẽ cho chúng ta biết các em đã có chuẩn bị tâm thế cho tương lai mình hay chưa ( nó bổ trợ cho các ý từ các câu trước). Và một phần, nếu các em chưa chuẩn bị tâm thế, thì chính câu hỏi sẽ giúp kích thích sự suy nghĩ, rằng ít nhất, các em biết được tương lai mình sẽ có nhiều thay đổi và chuyển biến, hay thậm chí bước ngoặt.

Nếu thấy câu hỏi này hơi mơ hổ và khó trả lời cho các em, mình đưa ra 1 số gạch đầu dòng như sau, để đưa thành câu hỏi trắc nghiệm. Mọi ngươi tham khảo và chốt nội dung nghen:

Khi đã là sinh viên, bạn nên hiểu rằng môi trường học tập cũng như sinh hoạt ở đại học không còn giống như ở phổ thông nữa.

1.Không còn ai thường xuyên kiểm tra sự có mặt của bạn tại lớp học.

2.Lớp học đông hơn, ít sự quan tâm cá nhân hơn.

3.Không còn hiện tượng “thầy đọc, trò chép”. Giáo viên sẽ không đọc từng từ từng chữ cho bạn chép như hồi học phổ thông nữa. Vì thế, phải luyện cho mình kỹ năng ghi chép bài tốt hơn, nhanh hơn.

4.Thời gian trên lớp ít hơn, bài tập về nhà nhiều hơn. Ở phổ thông giáo viên sẽ giúp bạn ôn tập, làm thí nghiệm và làm bài tập trên lớp. Tuy nhiên giờ đây bạn sẽ phải tự làm những việc đó. Cần biết vạch ra kế hoạch cụ thể để hoàn thành công việc một cách đều đặn.

5.Chương trình học nặng hơn. Bài học thì nhiều và khó trong khi bạn phải hoàn thành chúng trong khoảng thời gian ngắn hơn ở phổ thông. Vì thế cần chọn phương pháp học phù hợp với bạn và phát huy những điểm mạnh của mình.

6.Yêu cầu trí tuệ cao hơn. Không giống như phổ thông, đại học yêu cầu bạn sử dụng các kỹ năng ở trình độ cao hơn, đặc biệt là tư duy phân tích logic. Việc phân tích được câu hỏi “Tại sao” và khả năng tìm ra ý nghĩa sâu xa của bài học được ưu tiên hơn so với việc ghi nhớ thông thường hoặc học vẹt.

7.Nhiều sự lựa chọn hơn.

8.Nhiều cơ hội hơn. Môi trường đại học tạo cho bạn nhiều khoảng thời gian và trải nghiệm để bạn hiểu mình hơn. Hãy tham gia nhiệt tình vào các hoạt động ngoại khóa và tham gia các chương trình kĩ năng sống

9.Tự do hơn nhưng nhiều trách nhiệm hơn. Hãy học cách ưu tiên các vấn đề quan trọng và khả năng sử dụng thời gian hợp lý

10.Học nhiều kinh nghiệm trong cuộc sống.

le messikuku
    TỔNG BÍ THƯ
    TỔNG BÍ THƯ
    le messikuku

23/11/1992
    MD1coin : 576

vấn đề khảo sát _
    Bài gửiTiêu đề: Re: vấn đề khảo sát   vấn đề khảo sát Icon_minitimeThu Oct 13, 2011 8:15 pm

em có ý kiến: về mặt ý nghĩa , nội dung của câu hỏi là được, theo e nên hạn chế hỏi mấy câu tự luận làm như vậy e làm cho mấy em hoang mang khó trả lời, dễ phân vân... thứ 2 là a gộp hoặc thêm câu hỏi lại sao cho 10, 15, hoặc 20 câu gì đó cho dễ coi, chứ ít ai lại để 13 câu cả, kì kì sao sao đó!
    xuanchinhCK884
    TỔNG BÍ THƯ
    TỔNG BÍ THƯ
    xuanchinhCK884

20/08/1991
    MD1coin : 819

vấn đề khảo sát _
    Bài gửiTiêu đề: Re: vấn đề khảo sát   vấn đề khảo sát Icon_minitimeThu Oct 13, 2011 9:15 pm

ah quên nhỉ, mấy em út kị số 13 :dau_hang:
    ngatran1709
    Binh nhì
    Binh nhì
    ngatran1709

01/01/1989
    MD1coin : 10

vấn đề khảo sát _
    Bài gửiTiêu đề: Re: vấn đề khảo sát   vấn đề khảo sát Icon_minitimeTue Oct 18, 2011 11:47 am

Mình nghĩ nên thêm 1 câu sau câu 3, là "bạn dự định thi trường nào, bạn đã bít được những gì về trường đó?" Vì đến cuối sau khi chọn ngành, chọn khối thi thì trường nào là cái mà các bạn quyết định, hỉu được nhóm trường các bạn chọn cũng là 1 cak để tư vấn hiệu quả hơn.
    Thân!
    Sponsored content

vấn đề khảo sát _
    Bài gửiTiêu đề: Re: vấn đề khảo sát   vấn đề khảo sát Icon_minitime

vấn đề khảo sát

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
    Trang 1 trong tổng số 1 trang