Trường THPT Số 1 Mộ Đức
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trường THPT Số 1 Mộ Đức

Diễn đàn trường THPT số 1 Mộ Đức

Trang ChínhGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 

CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
dongtina204-07
Binh nhì
Binh nhì
dongtina204-07

20/10/1989
MD1coin : 10

CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI _
Bài gửiTiêu đề: CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI   CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI Icon_minitimeWed Sep 28, 2011 4:03 pm

Làm thế nào để định hướng được CV sẽ gắng bó với mình cả đời, thoải mản niềm đam mê, có thể nuôi sống bản thân và cống hiến cho XH.
Cái khó là khi chuẩn bị vào đời thì không ít bạn không biết được mình thích cái gì, làm cái gì. Và khi đó tác động của gia đình, bạn bè đã hướng chính chúng ta đi theo cái mà mình chưa biết là gì. "Nhắm mắt bước đại". Nói đâu xa là bản thân tôi đây.
Nhưng cũng may là giờ mình không quá khổ sở vì cái ngành mà mình chọn theo ý ba má, chị gái
Có ai như mình không?
Hãy cho ý kiến xung quanh chủ đề này nhé!!
Lobe
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Lobe

04/11/1993
MD1coin : 88

Bài gửiTiêu đề: Re: CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI   CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI Icon_minitimeWed Sep 28, 2011 6:50 pm

Theo mình nghĩ lthì không có khái niệm "chọn đúng" ở đây, mà là chọn có "phù hợp" hay không...
Xu hướng của mỗi con người là luôn khao khát những gì mình không có hoặc ... chưa có, nên cứ cho là có khái niệm chọn đúng đi thì ngay cả khi chọn đúng ngành nghề rồi con người ta vẫn còn phân vân như vậy có "đúng nhất" chưa...
Vì vậy tốt nhất là chọn ngành nghề mình thích và phấn đấu hết mình vì lựa chọn của mình !
Và hơi duy tâm một tí, thì ai cũng có một định mệnh của riêng chủ thể họ...có điều là có cố gắng đạt được sự thành công với vận mệnh định sẵn của mình hay không !
Thân !
Khoai Tây
ĐẠI TÁ
ĐẠI TÁ
Khoai Tây

02/06/1992
MD1coin : 75

Bài gửiTiêu đề: Re: CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI   CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI Icon_minitimeFri Sep 30, 2011 8:22 am

Lobe đã viết:
Theo mình nghĩ lthì không có khái niệm "chọn đúng" ở đây, mà là chọn có "phù hợp" hay không...
Xu hướng của mỗi con người là luôn khao khát những gì mình không có hoặc ... chưa có, nên cứ cho là có khái niệm chọn đúng đi thì ngay cả khi chọn đúng ngành nghề rồi con người ta vẫn còn phân vân như vậy có "đúng nhất" chưa...
Vì vậy tốt nhất là chọn ngành nghề mình thích và phấn đấu hết mình vì lựa chọn của mình !
Và hơi duy tâm một tí, thì ai cũng có một định mệnh của riêng chủ thể họ...có điều là có cố gắng đạt được sự thành công với vận mệnh định sẵn của mình hay không !
Thân !

1 phiếu cho ý kiến này!
hãy chọn những gì mình thích! ý kiến của những ng xung quanh hãy tham khảo thêm thôi!
1 khi đã thích thì mình sẽ có hứng thú vs nó! nói cách khác là lòng yêu nghề! :hi: :hi:
dongtina204-07
Binh nhì
Binh nhì
dongtina204-07

20/10/1989
MD1coin : 10

Bài gửiTiêu đề: Re: CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI   CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI Icon_minitimeSat Oct 01, 2011 9:07 am

Đúng! :hay_hay:
nhưng mình muốn nhấn mạnh rằng liệu có phải 100% hoc sinh ra trường đều hướng nghiệp được cho mình, không ít phụ thuộc vào gia đình, bạn bè, thầy cô.....và không ít bỏ cái này sang học cài khác vì thấy nó không phù hợp với mình.
Nói chung là có muôn vàng kiểu hướng nghiệp nhưng rồi ai cũng tự tìm cho mình một cái gì đó phù hợp hơn khi đã nhìn nhận đc vấn đề
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI   CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI Icon_minitime

CHỌN ĐÚNG NGÀNH NGHỀ ĐỂ VÀO ĐỜI

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang